Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm

0
309
Rate this post

Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm như thế nào? Công dụng, chỉ định, tác dụng phụ thuốc Ketoprofen cùng Healthy ung thư tìm hiểu ngay nào.

Ketoprofen là gì?

  • Ketoprofen là một loại thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Ketoprofen hoạt động bằng cách giảm các hormone gây viêm và đau trong cơ thể.
  • Ketoprofen được sử dụng để điều trị đau hoặc viêm do viêm khớp.
  • Viên nang thông thường ketoprofen cũng được sử dụng để điều trị các cơn đau nhẹ đến trung bình, hoặc đau bụng kinh.
  • Chỉ dùng viên nang giải phóng kéo dài ketoprofen để điều trị viêm khớp. Dạng ketoprofen này sẽ không hoạt động đủ nhanh để điều trị cơn đau cấp tính.
  • Ketoprofen cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc.

Thuốc Ketoprofen có các dạng bào chế và hàm lượng nào?

  • Viên nang: 25mg, 50mg, 75mg
  • Viên nang giải phóng kéo dài: 100mg, 150mg, 200mg
  • Viên nén: 12.5mg, 25mg, 100mg, 150mg
  • Viên nén giải phóng kéo dài: 200mg
  • Gel: 2.5%
  • Thuốc đạn: 100mg
  • Thuốc bột pha tiêm: 100mg
Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm (2)
Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm (2)

Chỉ định thuốc Ketoprofen

Thuốc Ketoprofen 50mg & 150mg được chỉ định cho những đối tượng sau:

  • Viêm cột sống dính khớp
  • Chấn thương trong khi tập thể thao, sinh hoạt
  • Bệnh gout cấp tính
  • Viêm khớp dạng thấp
  • Thống kinh
  • Thấp khớp do vẩy nến
  • Thoái hóa khớp
  • Đau sau phẫu thuật

Đối tượng nào nên thận trọng khi sử dụng Ketoprofen?

  • Dị ứng với các thành phần có trong thuốc
  • Từng có phản ứng nghiêm trọng với aspirin hoặc một số loại thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid
  • Có tiền sử bị hen suyễn
  • Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú
  • Mắc các bệnh về tim như suy tim, rối loạn nhịp tim
  • Bệnh nhân bị huyết áp cao, cholesterol cao
  • Đang dùng thuốc điều trị bệnh tiểu đường
  • Người hút thuốc nhiều hoặc nghiện rượu
  • Tiền sử lên cơn đau tim, đột quỵ hoặc xuất hiện cục máu đông
  • Trước đây đã từng bị loét dạ dày, chảy máu dạ dày, ruột hoặc tá tràng
  • Mắc bệnh về gan hoặc thận
  • Bệnh nhân bị rối loạn mô liên kết
  • Tránh sử dụng thuốc cho bất kỳ bệnh nhân nào dưới 18 tuổi

Liều dùng cho Ketoprofen là gì?

Liều dùng thuốc Ketoprofen được quy định dựa trên dạng bào chế, mục đích điều trị, độ tuổi và khả năng đáp ứng của từng trường hợp.

Thuốc uống

Liều dùng thông thường khi điều trị các chứng viêm thông thường (sử dụng viên nén và viên nén thông thường)

  • Dùng 50mg/ 3 lần/ ngày
  • Có thể tăng 100mg/ 2 – 3 lần/ ngày (nếu cần thiết)

Liều dùng thông thường khi điều trị viêm khớp dạng thấp (sử dụng viên nang và viên nén giải phóng kéo dài)

  • Liều khởi đầu: 150 – 200mg/ lần/ ngày (uống vào buổi sáng hoặc chiều)
  • Giảm liều với bệnh nhân sức yếu hoặc có độ tuổi cao

Liều dùng thông thường khi điều trị thống kinh

  • Dùng 25 – 50mg/ 1 – 3 lần/ ngày
  • Dùng ngay khi triệu chứng mới bùng phát để đạt được kết quả

Liều dùng thông thường khi điều trị cơn đau cấp tính

  • Dùng 25 – 50mg/ lần, điều chỉnh theo từng cá thể
  • Có thể dùng từ 1 – 4 lần/ ngày

Thuốc đạn

  • Đặt 100mg/ lần/ ngày vào ban đêm
  • Nếu dùng với thuốc uống, cần đảm bảo không dùng quá 200mg/ ngày

Thuốc tiêm

  • Dùng cho cơn đau sau phẫu thuật, đau xương khớp hoặc cơn đau cấp
  • Dùng 50 – 100mg/ lần, lặp lại sau 4 giờ
  • Liều dùng tối đa: 200mg/ ngày

Bên cạnh đó, cần hiệu chỉnh liều ở bệnh nhân suy gan và suy thận

  • Suy thận nhẹ: Dùng tối đa 150mg/ ngày
  • Suy thận vừa: Dùng tối đa 100mg/ ngày
  • Suy gan (nồng độ albumin trong huyết thanh <3.5g/dL): Dùng tối đa 100mg/ ngày
Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm (3)
Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm (3)

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

  • Vì Ketoprofen được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không theo lịch trình dùng thuốc.
  • Nếu bạn đang trong lịch trình, hãy sử dụng liều đã quên ngay khi bạn nhớ ra. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến thời gian cho liều dự kiến ​​tiếp theo của bạn. Không sử dụng thêm thuốc để tạo nên liều đã quên.

Điều gì xảy ra nếu tôi dùng quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp. Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm buồn nôn, nôn, đau dạ dày, buồn ngủ, phân đen hoặc có máu, ho ra máu, thở nông, ngất xỉu hoặc hôn mê.

Tôi nên dùng Ketoprofen như thế nào?

  • Sử dụng đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc lâu hơn khuyến cáo. Sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong điều trị tình trạng của bạn.
  • Ketoprofen có thể được dùng với thức ăn hoặc sữa nếu nó làm rối loạn dạ dày của bạn.
  • Không nghiền nát, nhai, phá vỡ hoặc mở viên nang giải phóng kéo dài. Nuốt toàn bộ.
  • Nếu bạn sử dụng ketoprofen lâu dài, bạn có thể cần xét nghiệm y tế thường xuyên.
  • Bảo quản ở nhiệt độ phòng tránh ẩm, nóng và ánh sáng.
  • Đọc tất cả thông tin về bệnh nhân, hướng dẫn sử dụng thuốc và tờ hướng dẫn được cung cấp cho bạn. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào.

Tôi nên tránh những gì khi dùng Ketoprofen?

  • Không dùng ketoprofen viên nang thông thường và viên nang giải phóng kéo dài cùng một lúc.
  • Tránh uống rượu. Nó có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết dạ dày.
  • Tránh dùng aspirin trong khi bạn đang dùng ketoprofen.
  • Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc cảm, dị ứng hoặc giảm đau nào. Nhiều loại thuốc bán không cần đơn có chứa aspirin hoặc các loại thuốc khác tương tự như ketoprofen. Dùng một số sản phẩm cùng nhau có thể khiến bạn bị nhiễm quá nhiều loại thuốc này. Kiểm tra nhãn để xem liệu thuốc có chứa aspirin, ibuprofen , ketoprofen hoặc naproxen hay không.

Tác dụng phụ của Ketoprofen

Ngừng sử dụng ketoprofen và gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn có:

  • Khó thở (ngay cả khi gắng sức nhẹ)
  • Sưng hoặc tăng cân nhanh chóng
  • Dấu hiệu đầu tiên của bất kỳ phát ban da nào , bất kể mức độ nhẹ như thế nào
  • Dấu hiệu của xuất huyết dạ dày – phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc chất nôn trông giống như bã cà phê;
  • Các vấn đề về gan – buồn nôn, đau bụng trên, ngứa, cảm giác mệt mỏi, các triệu chứng giống cúm, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da (vàng da hoặc mắt)
  • Vấn đề về thận – đi tiểu ít hoặc không đi tiểu, tiểu đau hoặc khó khăn, sưng bàn chân hoặc mắt cá chân, cảm thấy mệt mỏi hoặc khó thở
  • Tế bào hồng cầu thấp (thiếu máu) – da nhợt nhạt, cảm thấy choáng váng hoặc khó thở, nhịp tim nhanh, khó tập trung
  • Phản ứng da nghiêm trọng – sốt, đau họng, sưng tấy ở mặt hoặc lưỡi, nóng rát ở mắt, đau da sau đó phát ban da đỏ hoặc tím lan rộng (đặc biệt là ở mặt hoặc phần trên cơ thể) và gây phồng rộp và bong tróc.

Các tác dụng phụ thường gặp có thể bao gồm:

  • Khó tiêu, đau dạ dày, buồn nôn
  • Tiêu chảy, táo bón, đầy hơi
  • Nhức đầu
  • Vấn đề về giấc ngủ ( mất ngủ )
  • Cảm thấy lo lắng
  • Sưng ở bàn tay hoặc bàn chân của bạn.

Đây không phải là danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những tác dụng phụ khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm (4)
Thuốc Ketoprofen giảm đau, chống viêm (4)

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến Ketoprofen?

Ketoprofen có khả năng tương tác với nhiều loại thuốc khác nhau, bao gồm:

  • Thuốc chống đông máu Coumarin, Hydantoin: Cần theo dõi chặt chẽ khi sử dụng đồng thời với Ketoprofen.
  • Aspirin, NSAID khác, Corticoid: Dùng đồng thời với Ketoprofen làm tăng nguy cơ gặp phải các tác dụng không mong muốn.
  • Thuốc chống đông máu Warfarin: Tăng nguy cơ chảy máu nếu sử dụng phối hợp với Ketoprofen.
  • Thuốc lợi niệu: Sử dụng với Ketoprofen có thể dẫn đến tình trạng suy giảm chức năng thận thứ phát.
  • Probenecid: Loại thuốc này làm tăng nồng độ trong huyết tương và làm giảm khả năng thanh thải của Ketoprofen. Vì vậy không nên sử dụng kết hợp hai loại thuốc này.
  • Lithium: Ketoprofen làm tăng nồng độ và độc tính của Lithium.
  • Methotrexate: Ketoprofen làm tăng nồng độ trong huyết thanh của Methotrexate, dẫn đến tình trạng tăng độc tính.

Ảnh hưởng Ketoprofen đến phụ nữ có thai và cho con bú

Thời kỳ mang thai

  • Không dùng ketoprofen cho người mang thai, đặc biệt trong 3 tháng cuối thai kỳ hoặc khi gần chuyển dạ. Ketoprofen gây nguy cơ tăng áp lực phổi tồn lưu ở trẻ sơ sinh, nguy cơ chảy máu ở thai nhi và người mẹ.
  • Ketoprofen ức chế chức năng thận của thai nhi gây vô niệu cho trẻ sơ sinh; ức chế chuyển dạ đẻ, kéo dài thời gian mang thai và có thể gây độc cho đường tiêu hóa và ít nước ối nếu dùng thuốc trong thai kỳ.

Thời kỳ cho con bú

  • Ketoprofen tiết vào sữa mẹ với nồng độ thấp. Khuyến cáo không dùng thuốc này cho người mẹ trong thời kỳ cho con bú.

Bảo quản thuốc Ketoprofen như thế nào?

  • Bảo quản thuốc Ketoprofen ở nhiệt độ phòng, từ 20 độ C – 30 độ C
  • Tránh cất thuốc ở những nơi ẩm ướt như nhà tắm
  • Tuyệt đối không để thuốc tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời
  • Nếu gia đình có trẻ nhỏ, mọi người cần phải giữ thuốc ở vị trí cao tránh xa tầm với của con
  • Đọc kĩ hướng dẫn bảo quản thuốc có in trên bao bì sản phẩm hoặc hỏi trực tiếp ý kiến của bác sĩ

Nguồn: Healthy ung thư

Bác sĩ Võ Lan Phương

Nguồn tham khảo:

Thuốc Ketoprofen cập nhật ngày 22/09/2020:

https://www.drugs.com/mtm/ketoprofen.html

Thuốc Ketoprofen cập nhật ngày 22/09/2020:

https://medlineplus.gov/druginfo/meds/a686014.html

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here